CV 4005/CTC-CS chính sách thuế GTGT khi xác định mặt hàng là thuốc hay thực phẩm chức năng?

Doanh nghiệp có kinh doanh mặt hàng dược phẩm, tân dược cần lưu ý khi xác định mức thuế suất GTGT tương ứng:


- Nếu mặt hàng của đơn vị được xác định là thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, có đăng ký lưu hành theo quy định của Bộ y tế thì thuộc đối tượng chịu thuế suất  GTGT 5% (Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC)

- Nếu mặt hàng của đơn vị được xác định thực phẩm chức năng, có đăng ký lưu hành theo quy định của Bộ y tế thì thuộc đối tượng chịu thuế suất GTGT 10% (Điều 11 Thông tư 219/2013/TT-BTC)


Cụ thể được Đại lý thuế Toàn Cầu trình bày tại công văn dưới đây:

Công văn số 4005/TCT-CS  ngày 17/10/2018 chính sách thuế GTGT khi xác định mặt hàng là thuốc hay thực phẩm chức năng

Download

Download

Công ty tại Hà Nội
0984 488 877
Phòng kinh doanh
0985 830 238
VPGD Quận Long Biên
0163 878 3989
Chi nhánh tại TP. Hưng Yên
0221 3 55 88 66
VPĐD Phố Nối - Hưng Yên
0931 709 002
Khóa học thực hành báo cáo thuế
Dịch vụ kiểm toán
Đại lý thuế
Dịch vụ tư vấn kế toán thuế
Bản quyền thuộc về Globaltax.vn -